mua bán nhà đất
Luật xây dựng nhà ở - Tìm hiểu luật xây dựng sửa đổi nhà ở mới nhất
Trường hợp nào không bị coi là xây dựng sai phép?
Trường hợp nào không bị coi là xây dựng sai phép?
Chủ đầu tư có thể thực hiện theo giấy phép xây dựng đã được cấp hoặc theo bản vẽ thiết kế được đóng dấu nếu nội dung bản vẽ thiết kế và giấy phép xây dựng được cơ quan cấp giấy phép xây dựng đóng dấu có một số nội dung không đồng nhất.
Thay đổi thiết kế bên trong công trình có bị coi xây dựng sai phép?
Thay đổi thiết kế bên trong công trình có bị coi xây dựng sai phép?
Hỏi: Ông Đoàn Văn Đính (Tp.HCM) được cấp phép xây dựng nhà ở riêng lẻ. Theo giấy phép xây dựng, sảnh cầu thang có chừa ra một khoảng 2,2m2 để nhìn xuống tiểu cảnh tầng trệt, nhưng khi thi công ông đã xây kín lại. Cơ quan có thẩm quyền kiểm tra, xử phạt vi phạm hành chính và buộc tháo dỡ phần xây dựng vi phạm đó. Vậy việc xử phạt như vậy có đúng không?
Nhà thầu ủy quyền thi công cho chi nhánh có được không?
Nhà thầu ủy quyền thi công cho chi nhánh có được không?
Hỏi: Xin hỏi, nếu công ty A trúng thầu công trình xây dựng thì có được ủy quyền hoặc giao khoán cho chi nhánh (hạch toán phụ thuộc) mua vật tư, thuê nhân công và thi công hay không?
Có cần lập tổ xây dựng kế hoạch khi lựa chọn nhà thầu không?
Có cần lập tổ xây dựng kế hoạch khi lựa chọn nhà thầu không?
Hỏi: Điều 76, Điều 78 Luật Đấu thầu có quy định nhiệm vụ của tổ chuyên gia và tổ thẩm định đấu thầu, tuy nhiên lại không thấy đề cập đến việc xây dựng kế hoạch lựa chọn nhà thầu và hồ sơ mời thầu.
Trước khi thi công có bắt buộc phải ký, đóng dấu bản vẽ?
Trước khi thi công có bắt buộc phải ký, đóng dấu bản vẽ?
Hỏi: Xin hỏi bản vẽ thiết kế trước khi phát hành để thi công có cần phải xin chữ ký và đóng dấu phê duyệt không? Nếu cần thì phải thực hiện theo hướng dẫn nào?
Có được vay vốn hỗ trợ xây nhà trên đất ở tại xã?
Có được vay vốn hỗ trợ xây nhà trên đất ở tại xã?
Hỏi: Vợ chồng tôi có hộ khẩu thường trú tại phường 2, thành phố Bến Tre, tỉnh Bến Tre. Tuy nhiên thửa đất chúng tôi định xây dựng nhà lại nằm ở xã Mỹ Thạnh An. Vậy chúng tôi có được vay vốn hỗ trợ nhà ở theo Thông tư số 17/2014/TT-BXD hay không?
Có được sửa đổi mẫu thiết kế với nhà nằm trong dự án không?
Có được sửa đổi mẫu thiết kế với nhà nằm trong dự án không?
Khi đã mua nhà thuộc dự án thiết kế đã được phê duyệt theo mẫu thì phải xây dựng theo đúng mẫu thiết kế đã được phê duyệt.
Quy định về sửa chữa và xây dựng nhà ở
Quy định về sửa chữa và xây dựng nhà ở
Hỏi: Tôi có căn nhà ở phường Linh Tây, quận Thủ Đức, đã xuống cấp nên tháng 11/2014 tôi làm đơn xin phép UBND phường sửa chữa căn nhà với nội dung nâng nền, thay ván, nâng mái, thay các loại cửa... Đơn của tôi đã được UBND phường chấp nhận.
Mức phạt khi xây dựng nhà sai phép?
Mức phạt khi xây dựng nhà sai phép?
Theo giấy phép xây dựng tôi được cấp, tôi được phép xây ngôi nhà một trệt và một gác kiểu chuồng cu phía trên. Tuy nhiên sau đó tôi thay đổi ý định, muốn tăng mật độ xây dựng và đã nộp lại hồ sơ để được điều chỉnh giấy phép.
Cơ quan nào được thu thêm phí thẩm định thiết kế, dự toán?
Cơ quan nào được thu thêm phí thẩm định thiết kế, dự toán?
Hỏi: Tại Điều 87 Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 có nêu nội dung: cơ quan, tổ chức thẩm định thiết kế, dự toán xây dựng có quyền 'thu phí thẩm định thiết kế, dự toán theo quy định của pháp luật về phí và lệ phí'? Điều này có đúng không?
Ốp tường cho mặt tiền biệt thự - xu hướng mới trong kiến trúc xây dựng
Ốp tường cho mặt tiền biệt thự - xu hướng mới trong kiến trúc xây dựng
Trước đây, mặt tiền nhà ở thường được thiết kế đơn giản, sau đó lăn sơn nước để hoàn thiện, nhưng nay với những căn biệt thự hoành tráng, nhiều người lựa chọn đá ốp tường để trang trí cho mặt tiền, đem đến một “làn gió mới” trong kiến trúc xây dựng.
Cách tính diện tích căn hộ chung cư để làm sổ đỏ
Cách tính diện tích căn hộ chung cư để làm sổ đỏ
Hỏi: Năm 2012, tôi có ký hợp đồng mua 1 căn hộ chung cư tại một dự án. Tại thời điểm đó, diện tích của căn hộ ghi trong hợp đồng được tính theo tim tường.
Xây nhà ở dưới 3 tầng, có được tự thiết kế?
Xây nhà ở dưới 3 tầng, có được tự thiết kế?
Hỏi: Hiện tại, tôi đang chuẩn bị xây nhà ở 2 tầng và đang đi tìm một công ty có chức năng về thiết kế nhà ở. Nhưng bạn tôi cho biết hiện nay xây nhà ở dưới 3 tầng được tự thiết kế. Vậy xin hỏi, pháp luật quy định như thế nào?
Hỏi về hoạt động kinh doanh địa ốc theo Luật kinh doanh BĐS
Hỏi về hoạt động kinh doanh địa ốc theo Luật kinh doanh BĐS
Hỏi: Nhà nước cho nhà đầu tư được thuê đất trong khu công nghiệp, sau đó xây dựng kết cấu hạ tầng và cho nhiều nhà đầu tư khác thuê lại đất gắn với kết cấu hạ tầng. Như vậy thì có được xem là kinh doanh bất động sản (BĐS) không?
Người có công với cách mạng có được hỗ trợ vay vốn để sửa nhà?
Người có công với cách mạng có được hỗ trợ vay vốn để sửa nhà?
Hỏi: Bố tôi sinh năm 1927, hiện là thương binh hạng 2/4. Hiện nay bố tôi đã gần 90 tuổi nhưng vẫn đang sinh sống trong ngôi nhà đã xuống cấp, nay gia đình tôi muốn vay vốn để sửa chữa lại ngôi nhà.
Xây dựng nhà quá số tầng sẽ bị phạt bao nhiêu tiền?
Xây dựng nhà quá số tầng sẽ bị phạt bao nhiêu tiền?
Hỏi: Gia đình tôi xin phép xây dựng nhà 3 tầng, tôi đã xây luôn tầng 4 trong quá trình sửa đổi giấy phép thành 4 tầng.
Giá quyết toán hợp đồng xây dựng được tính thế nào?
Giá quyết toán hợp đồng xây dựng được tính thế nào?
Hỏi: Nội dung liên quan đến việc quyết toán hợp đồng xây dựng? (Cty CP Tư vấn xây dựng và Chuyển giao công nghệ Thăng Long 12 tại hòm thư[email protected] )
Khi nào mới được bàn giao căn hộ chung cư cho khách hàng?
Khi nào mới được bàn giao căn hộ chung cư cho khách hàng?
Hỏi: Tôi có mua một căn hộ thuộc dự án chung cư 21 tầng do Công ty cổ phần Cơ điện và Xây dựng Việt Nam làm chủ đầu tư.
Dự toán chi phí xây dựng bổ sung được tính như thế nào?
Dự toán chi phí xây dựng bổ sung được tính như thế nào?
Hỏi: Bà Trần Thị Thảo Ly (Thừa Thiên Huế) muốn biết chủ đầu tư và nhà thầu thi công đã đưa chi phí nhà tạm tại hiện trường để ở và điều hành thi công vào dự toán chi phí bổ sung để đề nghị thanh toán như vậy có đúng với quy định?
Điều chỉnh giá hợp đồng trong xây dựng được quy định như thế nào?
Điều chỉnh giá hợp đồng trong xây dựng được quy định như thế nào?
Hỏi: Tôi đang làm việc trong lĩnh vực xây dựng. Tôi muốn hỏi hiện nay pháp luật quy định như thể nào về việc điều chỉnh giá hợp đồng xây dựng?
Thủ tục hoàn công phần xây dựng sai phép để sang tên sổ hồng
Thủ tục hoàn công phần xây dựng sai phép để sang tên sổ hồng
Hỏi: Tôi mua căn nhà ở quận 4, Tp.HCM, đã làm hợp đồng mua bán và đóng thuế trước bạ. Trong khi chờ sang tên tôi có xin sữa chữa gác gỗ thành vật liệu hỗn hợp nhưng không thay đổi diện tích.
Hướng dẫn thủ tục hoàn công nhà riêng lẻ
Hướng dẫn thủ tục hoàn công nhà riêng lẻ
Hỏi: Tôi mua một thửa đất ở quận 7, Tp.HCM vào năm 2004 và được cấp giấy phép xây dựng cùng năm. Tôi xây nhà đúng phép và ở cho đến nay.
Trường hợp nào được cấp phép xây dựng tạm?
Trường hợp nào được cấp phép xây dựng tạm?
Hỏi: Trước đây gia đình tôi sống trên địa bàn một xã thuộc TP. Vị Thanh, tỉnh Hậu Giang, xã này đã được quy hoạch xã nông thôn mới. Phần đất gia đình ở thuộc đất ở nông thôn và nằm trong quy hoạch công trình cây xanh. Năm 2012, nơi đây sáp nhập vào phường 4, TP. Vị Thanh, đất của gia đình chuyển thành loại đất ở đô thị.
Có cần thiết phải cấp phép xây dựng lại cho dự án đã duyệt?
Có cần thiết phải cấp phép xây dựng lại cho dự án đã duyệt?
Hỏi: Hiện nay nhiều doanh nghiệp bất động sản đang gặp vướng mắc khi đề nghị cấp lại giấy phép xây dựng theo quy định tại Nghị định số 64/2012/NĐ-CP ngày 4/9/2012 của Chính phủ.
Khi không thi công có nên hoàn công công trình?
Khi không thi công có nên hoàn công công trình?
Hỏi: Doanh nghiệp chúng tôi hoạt động trong lĩnh vực xây dựng công trình, hiện có khách hàng muốn nhờ lập bản vẽ và đóng dấu hoàn công công trình xây dựng tư nhân, trong khi công trình ấy không phải do chúng tôi tham gia thi công mà là một doanh nghiệp khác đã giải thể.