mua bán nhà đất
Nghĩa vụ tài chính - bất động sản | Tư vấn luật về nhà đất
Chuyển mục đích sử dụng đất 100% thì phải nộp thuế như thế nào?
Chuyển mục đích sử dụng đất 100% thì phải nộp thuế như thế nào?
Hỏi: Gia đình tôi có mảnh đất diện tích 500m2, trong đó đất ở 200m2 và đất vườn 300m2. Phần diện tích thuộc đất ở gia đình tôi đã xây nhà ở từ sau năm 1980. Nay tôi muốn làm thủ tục chuyển đổi mục đích sử dụng nốt phần đất còn lại (300m2) thành đất ở.
Chuyển mục đích sử dụng đất vườn ao nghĩa vụ nộp thuế ra sao?
Chuyển mục đích sử dụng đất vườn ao nghĩa vụ nộp thuế ra sao?
Hỏi: Tôi có một thửa đất diện tích 500m², trong đó có 100m² đất thổ cư và 400m² đất trồng cây lâu năm đã được cấp sổ đỏ (đã có nhà ở trên đất). Hiện tôi muốn chuyển mục đích sử dụng đất thêm 100m² từ đất trồng cây lâu năm sang đất thổ cư để mở rộng nhà đang ở.
Mẹ liệt sỹ có được ưu tiên khi nộp tiền sử dụng đất không?
Mẹ liệt sỹ có được ưu tiên khi nộp tiền sử dụng đất không?
Hiện nay tôi có một căn nhà diện tích sử dụng là 80 m2, nhưng chưa chuyển được sang đất thổ cư. Bà nội tôi là mẹ liệt sỹ, không còn con cái nương tựa nên hiện đang ở với chúng tôi. Tôi muốn sang tên đất cho bà.
Nhà xây dựng trước năm 1975 có phải đóng thuế sử dụng đất?
Nhà xây dựng trước năm 1975 có phải đóng thuế sử dụng đất?
Tôi có căn nhà cha mẹ để lại. Căn nhà được xây dựng năm 1967 do tỉnh trưởng tỉnh Gia Định cũ cấp phép xây dựng. Hiện tôi đang làm giấy chứng nhận quyền sử dụng nhà ở và đã nhận thông báo từ Phòng thuế quận Bình Thạnh (Tp.HCM) yêu cầu đóng thuế sử dụng đất.
Làm sổ đỏ lần đầu có phải đóng thuế thu nhập cá nhân?
Làm sổ đỏ lần đầu có phải đóng thuế thu nhập cá nhân?
Hỏi: Năm 1990, tôi mua căn nhà diện tích 23,52 m2 tại mặt phố Lê Quý Đôn, Q. Hai Bà Trưng, Hà Nội và đã nộp lệ phí trước bạ. Năm 1995, tôi đổi 5m2 mặt đường và trả thêm 40 triệu đồng để mua 20m2 đất của gia đình lân cận, hợp đồng chuyển nhượng đã được UBND phường xác nhận.
Tư vấn nghĩa vụ nộp thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà
Tư vấn nghĩa vụ nộp thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà
Hỏi: Thưa Luật sư, xin cho tôi hỏi tôi bán căn nhà 1 tỷ đồng thì tôi phải đóng thuế thu nhập cá nhân (TNCN) là bao nhiêu?
Thuế chuyển đổi mục đích sử dụng đất có được nợ?
Thuế chuyển đổi mục đích sử dụng đất có được nợ?
Hỏi: Gia đình tôi có 6 anh em ruột. Tôi có đứng tên đồng thừa kế quyền sở hữu nhà ở trên 2 giấy chứng nhận Quyền sử dụng đất (QSDĐ).
Làm sổ đỏ có phải nộp thuế đất thuộc công trình phụ?
Làm sổ đỏ có phải nộp thuế đất thuộc công trình phụ?
Hỏi: Căn nhà của tôi mua vào năm 1989. Trong giấy tờ, cơ quan thuế ghi rõ như sau: 86m2 nhà + 30m2 bếp + 117m2 chuồng heo. Nhà nằm trong khu dân cư hiện hữu.
Ủy quyền chuyển nhượng BĐS phải nộp thuế thu nhập cá nhân
Ủy quyền chuyển nhượng BĐS phải nộp thuế thu nhập cá nhân
Theo Điều 581 Bộ Luật dân sự quy định về hợp đồng ủy quyền là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên được ủy quyền có nghĩa vụ thực hiện công việc nhân danh bên ủy quyền, còn bên ủy quyền chỉ phải trả thù lao, nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định.
Thuế thu nhập cá nhân từ chuyển nhượng BĐS có được hoàn lại?
Thuế thu nhập cá nhân từ chuyển nhượng BĐS có được hoàn lại?
Hỏi: Ngày 24/7/2013 tôi có ký hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất duy nhất của chúng tôi ở xã Cổ Nhuế, huyện Từ Liêm, TP. Hà Nội cho cá nhân khác.
Có phải nộp thêm tiền vẽ bản đồ quy hoạch đất?
Có phải nộp thêm tiền vẽ bản đồ quy hoạch đất?
Hỏi: Tôi làm nhà trên mảnh đất gồm ruộng mạ (đất nông nghiệp) và đất vườn của bố mẹ tôi từ năm 1998.
Bán căn hộ chung cư có cần nộp thuế thu nhập cá nhân không?
Bán căn hộ chung cư có cần nộp thuế thu nhập cá nhân không?
Hỏi: Tôi có căn hộ chung cư cần bán. Gần đây, tôi nghe nói có luật thuế thu nhập cá nhân mới là 25% chênh lệch. Căn hộ này lúc trước tôi mua có giá 500 triệu đồng giờ bán với giá 900 triệu đồng thì phải đóng thuế tới 100 triệu sao?
Tư vấn nộp tiền sử dụng đất căn hộ chung cư?
Tư vấn nộp tiền sử dụng đất căn hộ chung cư?
Hỏi: Tôi mua một căn hộ chung cư tại khu Sky Garden ở Phú Mỹ Hưng, Tp.HCM vào năm 2005. Lúc đó, tiền sử dụng đất ước tính chỉ 30.000 đồng/m2. Mới đây, tôi nhận được văn bản của Chi cục Thuế quận 7 thông báo số tiền sử dụng đất tôi phải đóng lên tới khoảng 15 triệu đồng/m2.
Tư vấn cách tính thuế VAT khi mua căn hộ chung cư?
Tư vấn cách tính thuế VAT khi mua căn hộ chung cư?
Hỏi: Tôi chuẩn bị mua một căn hộ chung cư, giá khoảng 800 triệu đồng (chưa tính thuế giá trị gia tăng - VAT). Khi hỏi bên bán cách tính VAT như thế nào thì được trả lời là 10% trên tổng giá trị hợp đồng.
Đất đã chia cho con có cần đóng thuế khi muốn chuyển mục đích sử dụng không?
Đất đã chia cho con có cần đóng thuế khi muốn chuyển mục đích sử dụng không?
Hỏi: Tôi ở Cần Thơ. Hiện tôi đang sở hữu một miếng đất có diện tích 335m2. Trong đó, 150m2 là đất thổ cư (mức đất thổ cư tối đa quy định) còn lại là đất vườn liền kề diện tích 185m2. Nay tôi muốn cho 2 con tôi sử dụng phần đất trên.
Tính thuế khi chuyển đổi mục đích sử dụng đất nông nghiệp
Tính thuế khi chuyển đổi mục đích sử dụng đất nông nghiệp
Hỏi: Tôi đã mua 1 lô đất giáp đường lộ 785 thuộc xã Tân Phú, huyện Tân Châu, Tây Ninh. Lô đất có diện tích 7,5 x 50 = 375m2 và là đất nông nghiệp. Hiện tôi muốn chuyển đổi 200m2 lên đất thổ cư, như vậy tôi phải nộp thuế là bao nhiêu?
Bị đóng thuế thu nhập cá nhân khi bán giùm nhà
Bị đóng thuế thu nhập cá nhân khi bán giùm nhà
Hai người dân ở Tp.HCM bán nhà, đất do được ủy quyền nhưng lại bị thu thuế thu nhập cá nhân (TNCN) như chủ sở hữu. Trường hợp này, các chi cục thuế cho biết họ áp dụng công văn hướng dẫn của Tổng cục Thuế.
Thuế đất khi mua nhà thuộc sở hữu nhà nước?
Thuế đất khi mua nhà thuộc sở hữu nhà nước?
Hỏi: Tôi có mua nhà thanh lý của nhà nước, thanh lý năm 1996 do một cán bộ của công ty bán lại cho tôi. Vậy tôi làm giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sẽ phải chịu thuế đất như thế nào?
Khi chưa nộp tiền sử dụng đất có được huy động vốn?
Khi chưa nộp tiền sử dụng đất có được huy động vốn?
Hỏi: Xin hỏi, trường hợp doanh nghiệp kinh doanh bất động sản đã có quyết định giao đất nhưng chưa đóng tiền sử dụng đất thì có được khởi công xây dựng, ký hợp đồng góp vốn với khách hàng?
Chịu thuế giá trị gia tăng như thế nào khi cho thuê nhà?
Chịu thuế giá trị gia tăng như thế nào khi cho thuê nhà?
Hỏi: Tôi cho một doanh nghiệp thuê một căn nhà để làm văn phòng từ tháng 1/2014 với giá 15 triệu đồng/tháng. Hợp đồng thuê nhà có ra công chứng.
Thắc mắc về giá đền bù đất nông nghiệp ở Hải An, Hải Phòng
Thắc mắc về giá đền bù đất nông nghiệp ở Hải An, Hải Phòng
Hỏi: Năm 2009 anh tôi có làm hợp đồng nhận giao khoán đất sản xuất nông nghiệp với Công ty cổ phần đầu tư và phát triển nông nghiệp Hải Phòng ở quận Hải An, thời hạn 20 năm.
Xây nhà trên đất nông nghiệp: Được nộp phạt để tồn tại?
Xây nhà trên đất nông nghiệp: Được nộp phạt để tồn tại?
Hỏi: Tôi có xây 1 căn nhà trên đất trồng cây lâu năm, đất này có giấy tờ hợp pháp, nằm trong khu dân cư nông thôn ổn định nhưng chưa đủ điều kiện xin giấy phép xây dựng.
Hợp thức hóa nhà thừa kế thì có đóng tiền sử dụng đất?
Hợp thức hóa nhà thừa kế thì có đóng tiền sử dụng đất?
Hỏi: Mẹ tôi được thừa kế căn nhà diện tích 33m2, 1 trệt, 1 gác (nhà cấp 4) tại quận 3 (Tp.HCM). Nhà có trước năm 1975 do ông ngoại tôi để lại và sử dụng cho tới giờ nhưng chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.
Về việc bồi thường, hỗ trợ khi Nhà nước thu hồi đất
Về việc bồi thường, hỗ trợ khi Nhà nước thu hồi đất
Hoi: Năm 1997, tôi và vợ tôi đi kinh tế mới tại huyện Thống Nhất, tỉnh Đồng Nai. Năm 2005 vợ chồng tôi đã mua thêm mảnh đất vườn của ông Văn, kế bên mảnh đất của tôi với giá 100 triệu đồng.
Cho tặng BĐS bao nhiêu lần thì phải chịu thuế ?
Cho tặng BĐS bao nhiêu lần thì phải chịu thuế ?
Hỏi: Luật sư cho tôi hỏi có quy định nào về việc nhận thừa kế, cho tặng bất động sản bao nhiêu lần thì phải chịu thuế khi nhận tài sản.